Hiện tượng ù tai kéo dài

Xin quý vị xử dụng mục này để đặt câu hỏi tới Bác Sĩ.
Câu trả lời sẽ được đăng ở đây.
Những câu hỏi đã được trả lời sẽ được dời vào phòng "Vấn Đáp Đã Qua" tùy theo loại bệnh cho dễ tìm

Điều hành viên: BS Nguyen Quyen Quoi, BS Nguyen Quyen Tai, thai, dcthuy

Hiện tượng ù tai kéo dài

Gửi bàigửi bởi hienntt » T.Hai Tháng 9 21, 2009 6:48 am

Cháu là Hiền,nữ, 23 tuổi. Hiện nay cháu đang là sinh viên.
Cháu bị chứng ù tai khoảng 10 ngày, hiện tượng này xuất hiện sau 1 đợt cúm nhẹ sau đó cháu đi khám bác sĩ ở bệnh viện trung ương thì được chuẩn đoán là viêm tai giữa cấp. Cháu chỉ bị ù tai, không có hiện tượng đau, không bị chảy nước trong tai. Ban đầu tiếng ù nhẹ sau đó thì nghe như tiếng dế kêu. Bác sĩ kê cho cháu đơn thuốc như sau:
1. Edocom-b/100mg;
2. Immura/80mg;
3. Jeloton/40mg;
4. Medexa/4mg;
5. Ordase/10mg;
6. Effexin/0,3%/5ml;
7. Erolin/10mg
Mỗi loại uống 1 viên/lần, ngày 3 lần. Khi dùng thuốc xong cháu thấy khỏi 1 tuần thì bị lại, sau đó cháu đi khám lại và vẫn được chuẩn đoán như vậy, lần này bác sĩ lại kê đơn:
1. Ludox/200mg
2. Antibox /80mg
3. UKmin/40mg
4. Inbro/40mg
5. Acritel/5mg
6. Polydexa
mỗi loại uống 1 viên/lần, ngày 3 lần. Khi uống thuốc cháu lại bị cúm nhẹ. Tiếng ù trong tai không hết mà như có cái gì đó đút nút ở tai. Đến nay cháu đã bị ù tai được hơn 1 tháng.Cháu đang rất hoang mang và lo lắng, mong các bác sĩ tư vấn giúp cháu. Cháu xin cám ơn.
hienntt
 
Bài viết: 1
Ngày tham gia: T.Hai Tháng 9 21, 2009 6:25 am

Gửi bàigửi bởi BS Nguyen Quyen Quoi » T.Sáu Tháng 9 25, 2009 9:26 pm

Chàu cô,

Cô chỉ bị viêm tai giữa nhưng sao bác sĩ lại cho dùng quá nhiều thuốc?
Thông thuờng nếu bị viêm tai giữa nghi do nhiễm trùng và cần điều trị thì chỉ cần dùng kháng sinh nhỏ vào tai, nếu nặng thì dùng thêm kháng sinh uống.

Cô có bị chóng mặt, giảm thính lực ( khả năng nghe ), nôn không?

Nguyên nhân gây ù tai rất nhiều:
* nhiều rái tai
* Tiếp xúc với tiếng động lớn thường xuyên
* tổn thương tai trong
* chấn thương đầu cổ
*Viêm tai
* u bướu
*Bệnh Meniere, thưòng kèm theo giảm thính lực, nôn, ói
* Thuốc, một số thuốc có thể gây ù tai khi dùng, cụ thể như kháng sinh loại amynoglycoside ( Streptomycine, Neomycin, Kanmycine...) , thuốc lợi tiểu, thuốc Aspirin, thuốc trị sốt rét như Quinine, Chloroquine v.v.
* Căng thẳng thần kinh, trầm cảm cũng có khả năng gây ù tai tuy không là nguyên nhân thường xuyên.
Trong 1 số trường hợp ù tai không rỏ nguyên nhân.
Cô nên ngủ, nghỉ ngơi đầy đủ, thư giãn. Tập thể dục thường xuyên.
Nếu vẩn không khỏi thì nên đến bác sĩ chuyên về Tai-Mũi -Hong để được khám lại và điều trị

Bác sĩ Nguyễn Quyền Quới
Chương Trình Vấn Đáp SỐNG KHỎE
Hoa Kỳ
BS Nguyen Quyen Quoi
Site Admin
 
Bài viết: 1468
Ngày tham gia: T.Bảy Tháng 3 27, 2004 7:08 am
Đến từ: Hoa Ky


Quay về Hỏi Bác Sĩ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.4 khách.